मुंबई : मुंबईतील महत्त्वाकांक्षी धारावी पुनर्विकास प्रकल्पाने (डीआरपी) एक महत्त्वपूर्ण टप्पा गाठला आहे. नुकत्याच प्रसिद्ध झालेल्या दुसऱ्या मसुदा परिशिष्ट-२ नुसार, धारावीतील सरदार वल्लभभाई पटेल (SVP) नगरमधील ६५% म्हणजेच ३२२ घरे पुनर्वसनासाठी पात्र ठरली आहेत. यामुळे अनेक वर्षांपासून पुनर्विकासाच्या प्रतीक्षेत असलेल्या धारावीतील रहिवाशांना मोठा दिलासा मिळाला आहे.
काय आहे परिशिष्ट-२ मध्ये?
- परिशिष्ट-२ मध्ये एकूण ५४६ जागांचा समावेश आहे.
- यापैकी ३८ जागा सार्वजनिक वापराच्या असून ५०७ खासगी घरे आहेत.
- पात्र ठरलेल्या ३२२ घरांपैकी २०१ कुटुंबांना धारावीतच घरे मिळतील.
- उरलेल्या १२१ कुटुंबांना धारावीबाहेर पुनर्वसन केले जाईल.
- कागदपत्रांच्या कमतरतेमुळे आतापर्यंत ३५ घरे अपात्र ठरवण्यात आली आहेत, मात्र त्यांना आपली बाजू मांडण्याची संधी मिळेल.
- रहिवाशांना चार टप्प्यांतील तक्रार निवारण यंत्रणेकडेही अपील करता येईल.
पात्रतेचे निकष आणि उपलब्ध पर्याय
डीआरपीने दिलेल्या माहितीनुसार, १ जानेवारी २००० पूर्वी बांधलेली सर्व निवासी, व्यावसायिक आणि औद्योगिक बांधकामे धारावीतच पुनर्वसनासाठी पात्र आहेत. याशिवाय, अन्य रहिवाशांसाठी वेगवेगळे पर्याय उपलब्ध आहेत:
- १ जानेवारी २००० ते १ जानेवारी २०११ या कालावधीत बांधलेल्या तळमजल्यावरील घरांच्या मालकांना धारावीबाहेर ३०० चौरस फुटांचे घर रु. २.५ लाख इतक्या सवलतीच्या दरात मिळेल.
- १ जानेवारी २०११ ते १५ नोव्हेंबर २०२२ दरम्यान बांधलेल्या घरांना परवडणाऱ्या भाड्याच्या घराच्या योजनेअंतर्गत धारावीबाहेर ३०० चौरस फुटांचे घर मिळू शकेल. १२ वर्षांचे भाडे दिल्यानंतर रहिवासी या घरांचे मालक बनू शकतील किंवा पूर्ण भाडे रक्कम कधीही भरून मालकी हक्क मिळवू शकतील.
सध्या सार्वजनिक शौचालये, धार्मिक स्थळे आणि नागरी सुविधांच्या १७९ जागांची कागदपत्रे तपासणी मुंबई महानगरपालिका आणि बेस्टसारख्या यंत्रणांकडून सुरू आहे. ही प्रक्रिया पूर्ण झाल्यावर परिशिष्ट-२ अद्ययावत केले जाईल. या सकारात्मक घडामोडींमुळे धारावी पुनर्विकास प्रकल्पाने एक महत्त्वाचा टप्पा पार केला असून, रहिवाशांना लवकरच त्यांच्या हक्काची घरे मिळण्याची आशा निर्माण झाली आहे.
Dhamma Chakra Pravartan Din 2025 : मोदींना टाटा, बाय बाय करा आणि देश वाचवा; ओबीसी समाजाने वेळीच सावध व्हावे – ॲड. प्रकाश आंबेडकर
अकोल्यात धम्म मेळाव्याला उसळला जनसागर अकोला : धम्मचक्र प्रवर्तन दिनानिमित्त अकोला येथे आयोजित करण्यात आलेल्या भव्य धम्म मेळाव्यात वंचित बहुजन...
Read moreDetails