पंजाब : पंजाबमधील अनेक जिल्ह्यांमध्ये जोरदार पाऊस आणि हिमाचल प्रदेश तसेच जम्मू-काश्मीरमधून येणाऱ्या नद्यांना आलेल्या पुरामुळे जनजीवन विस्कळीत झाले आहे. गुरुदासपूर जिल्ह्यातही पूरस्थिती गंभीर असून, सुमारे ४०० विद्यार्थी आणि ४० कर्मचारी जवाहर नवोदय विद्यालयाच्या आवारात अडकले आहेत. हे विद्यालय गुरुदासपूर शहरापासून १२ किमी दूर असलेल्या डाबुरी गावात आहे.
पूरस्थितीची कारणे आणि सध्याची स्थिती
या जवाहर नवोदय विद्यालयाचा संपूर्ण परिसर पाण्याखाली गेला आहे. तळमजल्यावरील वर्गखोल्यांमध्ये मोठ्या प्रमाणात पाणी शिरले आहे, त्यामुळे परिस्थिती आणखी बिकट झाली आहे. ही शाळा गुरुदासपूर ते दोरंगळा रस्त्यावर असून, पुरामुळे या रस्त्याचेही मोठे नुकसान झाले आहे. त्यामुळे बचाव पथकांना घटनास्थळी पोहोचण्यात अडचणी येत आहेत.
स्थानिक प्रशासनाच्या हलगर्जीपणामुळे पालकांमध्ये संतापाचे वातावरण आहे. एका पालकाने सांगितले की, पुराचा धोका असतानाही मुलांना घरी का पाठवले नाही, असा प्रश्न त्यांनी उपस्थित केला आहे. जिल्हा प्रशासनाने तीन दिवसांपूर्वीच पूरस्थिती गंभीर होण्याची शक्यता वर्तवली होती, तरीही जवाहर नवोदय विद्यालय ही निवासी शाळा असल्यामुळे मुलांना घरी पाठवण्यात आले नाही.
प्रशासनावरील आरोप आणि बचावकार्य
स्थानिक नागरिकांच्या मते, मुख्यमंत्री भगवंत मान यांच्या दीनानगर येथील कार्यक्रमामुळे बचावकार्याला विलंब होत आहे. गुरुदासपूर जिल्हा याच विभागात येत असल्याने, अधिकारी मुख्यमंत्र्यांच्या कार्यक्रमात व्यस्त आहेत. यामुळे बचावकार्य सुरू होण्यास उशीर होत असल्याचे बोलले जात आहे.
या जवाहर नवोदय विद्यालयाशेजारी एक नाला आहे, जो गेल्या काही महिन्यांपासून साफ करण्यात आलेला नाही. त्यामुळे पाण्याचा प्रवाह थेट शाळेच्या आवारात शिरला, असा आरोपही करण्यात येत आहे. १९८८ साली आलेल्या पुरापेक्षाही यंदाची परिस्थिती अधिक गंभीर असल्याचे म्हटले जात आहे. जवाहर नवोदय विद्यालय ही केंद्र सरकारची शाळा असून, गुरुदासपूरचे जिल्हाधिकारी त्याचे अध्यक्ष आहेत. त्यामुळे प्रशासनाच्या या हलगर्जीपणाबद्दल प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले जात आहे.